Thứ Tư, 3 tháng 8, 2016

Các thủ tục cần thiết khi công bố mỹ phẩm cho các tổ chức !

Mỹ phẩm là mặt hàng ảnh hưởng trực tiếp đến người sử dụng, tuy nhiên có nhiều tác dụng trong việc chăm sóc sắc đẹp, cơ thể nhưng cũng có thể gây ra không ít nguy hại cho sức khỏe nếu không được kiểm soát.Vì vậy , thủ tục công bố mỹ phẩm là bắt buộc đối với mọi cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp trước khi đưa sản phẩm ra lưu thông trên thị trường, dù là sản phẩm sản xuất trong nước hay sản phẩm nước ngoài thì cũng đều phải thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm đến các cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam.

Vậy công bố mỹ phẩm cần những hồ sơ gì ?

Công bố mỹ phẩm là việc làm thiết yếu và bắt buộc trước khi đưa sản phẩm mỹ phẩm vào lưu hành trên thị trường. Vì vậy muốn thực hiện việc công bố mỹ phẩm, các công ty cần chuẩn bị những thủ tục gì?

Công bố mỹ phẩm

Căn cứ vào Thông tư số 06/2011/TT – BYT Quy định về quản lý mỹ phẩm vào ngày 25/01/2011 thì hồ sơ công bố mỹ phẩm bao gồm:

Một. Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm (02 bản) kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố);

Hai. Bản sao Giấy chứng thực đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp cá nhân chịu bổn phận đưa sản phẩm ra thị trường (có chữ ký và đóng dấu của doanh nghiệp). Trường hợp mỹ phẩm cung ứng trong nước mà công ty, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là đơn vị sản xuất thì phải có bản photo Giấy chứng thực đăng ký kinh doanh của nhà sản xuất (có chứng thực hợp lệ);

3. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ Giấy ủy quyền của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (áp dụng đối với mỹ phẩm nhập khẩu và mỹ phẩm sản xuất trong nước mà tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất). Đối với sản phẩm nhập khẩu thì Giấy uỷ quyền phải là bản có chứng thực chữ ký và được hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hoá lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên. Giấy uỷ quyền phải đáp ứng các yêu cầu quy định tại Điều 6 Thông tư này.

4. Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS): Chỉ áp dụng đối với trường hợp công bố mỹ phẩm nhập ngoại và đáp ứng các yêu cầu sau:

a) CFS do nước sở tại cấp là bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ, còn hạn. Trường hợp CFS không nêu thời hạn thì phải là bản được cấp trong vòng 24 tháng kể từ ngày cấp.

b) CFS phải được hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hoá lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Na là thành viên.

(Theo Điều 4 chương II, Thông tư số 06/2011/TT – BYT. Nguồn: chinhphu.vn)

Công ty Luật LIGHTHOUSE với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tư vấn công bố mỹ phẩm sẽ tư vấn cho quý khách bộ hồ sơ chuẩn và nhanh nhất.

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo số hotline: 0462.966.777 hoặc email cho chúng tôi theo địa chỉ contact@lighthouselaw.vn để biết thêm chi tiết.

0 nhận xét:

Đăng nhận xét